วันที่(23 ตุลาคม 2561) ณ ศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงจังหวัดยะลา(ศูนย์เสื้อเขียว) บ้านปากาซาแม หมู่1 ตำบลวังพญา อำเภอรามัน จังหวัดยะลา พล.ท.พรศักดิ์ พูลสวัสดิ์ แม่ทัพภาค 4 เป็นประธานการจัดกิจกรรมรวมพลคนทำดีเพื่อแผ่นดินจิตอาสากลุ่มเสื้อเขียวจังหวัดชายแดนภาคใต้ และมอบนโยบายการขับเคลื่อนงาน ปีงบประมาณ 2562 โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดยะลา ปลัดจังหวัด นายอำเภอ เจ้าหน้าที่ทหาร ตำรวจ ผู้นำศาสนา และสมาชิกองค์กรภาคประชาชนเพื่อสันติและเศรษฐกิจพอเพียงจังหวัดชายแดนภาคใต้(กลุ่มเสื้อเขียว) เข้าร่วม
พล.ท.พรศักดิ์ พูลสวัสดิ์ แม่ทัพภาค 4 กล่าวว่า ปัญหายาเสพติดคือความทุกในใจของพี่น้องทุกคน ตอนนี้เราเตรียมเครื่องมือสำหรับการกวาดล้างยาเสพติดไว้พร้อมแล้ว โดยเริ่มจากปัดกวาดบ้านของตัวเองก่อนโดยลงมือตรวจปัสสาวะเจ้าหน้าที่ของรัฐทุกคนแล้วผลออกมาในระดับดี ซึ่งปัญหาส่วนใหญ่เกิดจากผู้ติดยาเสพติด เราต้องกำจัดผู้ค้ายาเสพติดรายย่อยที่อยู่ในทุกๆหมู่บ้านทุกๆตำบลให้หมดไปเพื่อให้การซื้อขายยาเสพติดเป็นเรื่องที่ยากขึ้น ฉะนั้นกำนันและผู้ใหญ่บ้านต้องเป็นหลักเพื่อแก้ปัญหาลูกบ้านในทุกๆบ้าน ส่วนเรื่องความปลอดภัยในพื้นที่เป็นเรื่องที่ต้องทำควบคู่กันไป โดยให้ทหารออกนอกฐานเพื่อไปคุ้มครองประชาชน คุ้มครองเส้นทาง เพื่อลดการสร้างเงื่อนไข และสร้างสังคมพหุวัฒนธรรมให้เข้มแข็ง ชาวไทยพุทธ มุสลิม อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข สมาชิกเสื้อเขียวต้องเป็นแกนหลักในการส่งเสริมสังคมพหุวัฒนธรรม หัวใจหลักของกอ.รมน.คือ จิตอาสาทำดีด้วยหัวใจ และทางกองทัพได้เปิดตู้ปณ.41ขึ้นมาเพื่อให้ประชาชนได้ส่งข้อมูลและร้องทุกข์เกี่ยวกับปัญหายาเสพติด ปัญหาความปลอดภัยที่เกิดขึ้นโดยไม่ต้องระบุตัวตนของผู้ที่ส่งมา
249 total views, 1 views today