พลเรือตรี สมเกียรติ ผลประยูร รองเลขาธิการ ศอ.บต. รักษาราชการแทนเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) พร้อมให้การสนับสนุนโครงการส่งเสริมปลูกปาล์มน้ำมัน ภายในนิคมเกษตรกรรมตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงบ้านสนำคอก บ้านสนำคอก ตำบลแป้น อ.สายบุรี จ.ปัตตานี ซึ่งนิคมดังกล่าวเป็นนิคมภายใต้ องค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก ในพระบรมราชูปถัมภ์ ปัจจุบันมีเจ้าหน้าที่ทหารนอกประจำการเป็นสมาชิกจำนวน 40 ครอบครัว มีเนื้อที่ทั้งหมด 120 ไร่
พลเรือตรี สมเกียรติ ผลประยูร รองเลขาธิการ ศอ.บต. กล่าวถึงแนวทางการพัฒนาว่า ศอ.บต. จะเข้าไปสนับสนุนโครงการส่งเสริมการปลูกปาล์มน้ำมัน ตลอดจนส่งเสริมการปลูกพืชผลทางการเกษตร การทำเกษตรอินทรีย์ และการเกษตรแบบผสมผสาน เพื่อต่อยอดให้พื้นที่ภายในนิคมฯเป็นพื้นที่ต้นแบบด้านการเกษตรกรสำหรับประชาชนในพื้นที่
ด้านนายสถาพร สุ่นศรีประเสริฐ หัวหน้านิคมเกษตรกรรมตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงบ้านสนำคอก องค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก ในพระบรมราชูปถัมภ์ ซึ่งนำคณะเจ้าหน้าที่เข้าพบรองเลขาธิการ ศอ.บต. รักษาราชการแทนเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ ศอ.บต. ได้กล่าวขอบคุณที่ ศอ.บต.ให้การสนับสนุน ซึ่งถือเป็นเรื่องที่ดีสำหรับสมาชิกของนิคมฯ ที่จะสร้างรายได้และทำการเกษตรให้เป็นพื้นที่ตัวอย่างสำหรับประชาชนในพื้นที่ต่อไป
282 total views, 1 views today