พลเรือตรี สมเกียรติ ผลประยูร รองเลขาธิการ ศอ.บต. รักษาราชการแทนเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) ให้การต้อนรับคณะเจ้าหน้าที่ชายแดนภาคใต้ เพื่อเดินหน้าพื้นที่ปลอดหัด2563 โดยมีเป้าประสงค์ ในปี 2563 พื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ต้องเป็นพื้นที่ปลอดโรคหัดสาธารณสุขซึ่งเดินทางเข้าพบเพื่อหารือแนวทางสถานการณ์ระบาดของโรคหัดในพื้นที่จังหวัด
โดยมาตรการการควบคุมป้องกันโรคหัด มีกลยุทธ์กำหนดใช้ มาตรการ 4 เคาะ เคาะกลุ่มสัมผัส ฉีดวัคซีนป้องกันโรคหัด ในกลุ่มเด็กอายุต่ำกว่า 12 ปี ที่สัมผัสใกล้ชิดผู้ป่วย เคาะประตูโรงพยาบาล มาตรฐานการจัดการระบบในหอผู้ป่วยหัดเพื่อควบคุมป้องกันการแพร่เชื้อหัดจากโรงพยาบาล เคาะประตูบ้าน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคหัดในกลุ่มเด็กอายุ 9 เดือน – 5 ปี ( 95- 100 %) และเคาะประตูโรงเรียน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคหัดในกลุ่มเด็กอายุ 5 – 12 ปี (100 %) ซึ่งปัญหาโรคที่ป้องกันด้วยวัคซีนที่เกิดกับเด็กในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้เกิดจากสาเหตุ ความไม่สะดวกในการฉีดวัคซีนเพราะอยู่ในพื้นที่ห่างไกล ไม่เห็นความสำคัญในการฉีดวัคซีน มีประสบการณ์ไม่ดีในการฉีดวัคซีนแล้วทำให้เกิดอาการป่วย และความเชื่อทางศาสนาว่าฉีดวัคซีนไม่ฮาลาลนั้นเป็นปัญหาเรื้อรังที่ต้องเร่งแก้ไขเพื่อป้องกันการป่วยและเสียชีวิตของเด็กในพื้นที่
และในโอกาสเข้าพบครั้งนี้ พลเรือตรี สมเกียรติ ผลประยูร รองเลขาธิการ ศอ.บต. กล่าวถึง การประสานความร่วมมือกับ หน่วยงานความมั่นคง ผู้นำศาสนา ผู้นำชุมชน สาธารณสุข และทุกๆหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนการสื่อสารความเสี่ยงและประชาสัมพันธ์ข้อมูลข่าวสาร สร้างความรู้ ความเข้าใจ ปรับทัศนคติในเชิงบวก กำหนดกรอบทิศทางเร่งแก้ปัญหาโรคหัดให้หมดไปจากพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้เพื่อให้เป็นพื้นที่ปลอดโรคหัด ป้องกันการป่วยและเสียชีวิตของเด็กในพื้นที่ ซึ่งเป็นบทบาทหน้าที่ของศอ.บต. โดยจะทำหน้าที่เป็นศูนย์กลางในการประสานงานและอำนวยการกับหน่วยงานต่างๆ เพื่อให้การทำงานสอดคล้องและเป็นไปตามยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี และจะทำงานบูรณาการร่วมกันกับกองอำนวยการรักษาความมั่นคงภายในภาค 4 ส่วนหน้า ในการขับเคลื่อนการแก้ไขปัญหาและพัฒนาจังหวัดชายแดนภาคใต้ต่อไป
89 total views, 1 views today