สถาบันอาชีวศึกษาจังหวัดยะลาจัดแข่งทักษะทางวิชาการองค์การวิชาชีพในอนาคตแห่งประเทศไทยระดับอาชีวศึกษาจังหวัดยะลา เพื่อคัดเลือกตัวแทนนักเรียน นักศึกษา เข้าแข่งขันระดับภาคใต้ของ แต่ละทักษะวิชาชีพและทักษะพื้นฐาน โดยในวันนี้ 21 พ.ย. 61 จัดแข่งขันการประกวดมารยาทไทย ณ วิทยาลัยอาชีวศึกษายะลา อำเภอเมือง จังหวัดยะลา มีสถาบันในสังกัดอาชีวศึกษาจังหวัดยะลา สนใจส่งนักเรียนเข้าร่วม แข่งทักษะพื้นฐานการประกวดมารยาทไทย จำนวน 7 ทีม ซึ่งทีมจากวิทยาลัยเทคนิคยะลา ได้รับรางวัลชนะเลิศในการแข่งขัน เป็นตัวแทนในระดับอาชีวะศึกษาจังหวัดยะลา ไปแข่งขันระดับเขต ในจังหวัดสตูล ภายในเดือนธันวาคมนี้
สำหรับศิลปวัฒนธรรมไทย ด้านมารยาทไทยนั้นถือว่าเป็นสำคัญอย่างยิ่ง โดยเฉพาะในกลุ่มของนักเรียน นักศึกษา ทางด้านกิริยา วาจาต่างๆ เช่น การยืน การเดิน การนั่ง การรับของส่งของ การทำความเคารพ ที่สุภาพเรียบร้อยที่บุคคลพึงปฏิบัติในสังคมโดยมีระเบียบแบบแผนอันเหมาะสมตามกาลเทศะ และถือเป็นเอกลักษณ์สำคัญของคนไทย ด้วยเหตุนี้ทางสถาบันอาชีวศึกษาจึงได้จัดการแข่งขันขึ้น
ทั้งนี้ทีมที่ชนะเลิศการประกวดจากวิทยาลัยเทคนิคยะลา มีกำหนดการเข้าฝึกเพื่อพัฒนาทักษะความสามารถด้านมารยาทไทย กับนางกิ่งกาญน์ รักษาสัตย์ นักวิชาการศึกษาชำนาญการ ศอ.บต. ซึ่งเป็นผู้ที่มีความรู้ ความสามารถด้านมารยาทไทยอย่างดี โดยเฉพาะมีเกณฑ์การประเมิน ท่าบังคับ คือ กราบ เบญจางคประดิษฐ์ การถวายการเคารพพระบรมรูป และท่าบังคับเลือก คือ ประเคนสิ่งของแด่พระภิกษุสงค์ กราบผู้ใหญ่ขณะผู้ใหญ่นั่งกับพื้น รับสิ่งของจากผู้ใหญ่ และการเดินผ่านผู้ใหญ่และไหว้ผู้ใหญ่ ซึ่งจะใช้ในการแข่งขันระดับเขตต่อไป
286 total views, 1 views today