วันนี้ (27 พฤศจิกายน 2561) ที่ห้องประชุมน้อมเกล้า ศอ.บต. พลเรือตรีสมเกียรติ ผลประยูร รองเลขาธิการ รักษาราชการแทนเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) เป็นประธานปิดการอบรม ในกิจกรรมเพิ่มศักยภาพพนักงานรักษาความปลอดภัย ประจำ ปีงบประมาณ 2562 จำนวน 34 คน พร้อมมอบประกาศนียบัตรการฝึกดับเพลิงเบื้องต้น ประกาศนียบัตรการทดสอบกำลังใจด้วยการกระโดดหอสูง 34 ฟุต ประกาศนียบัตรรักษาความปลอดภัยเบื้องต้น โดยมีผู้ช่วยเลขาธิการ ศอ.บต. ผู้อำนวยการกลุ่มงาน ศอ.บต. และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องร่วมเป็นเกียรติในพิธีปิดครั้งนี้
พลเรือตรีสมเกียรติ ผลประยูร รองเลขาธิการ รักษาราชการแทนเลขาธิการ ศอ.บต. กล่าว แสดงความยินดีแก่พนักงานรักษาความปลอดภัยทุกคนที่ได้สำเร็จการฝึกอบรมขั้นต้น พร้อมทั้งขอบคุณผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับกิจกรรมเพิ่มศักยภาพพนักงานรักษาความปลอดภัย โดยกิจกรรมเพิ่มศักยภาพพนักงานรักษาความปลอดภัย ทั้งฝึกมาตรการในการรักษาความปลอดภัย ฝึกการดับเพลิง ฝึกการช่วยเหลือผู้ได้รับบาดเจ็บจากการก่อเหตุ ฝึกยิงปืน และทดสอบกำลังใจด้วยการกระโดดหอสูง 34 ฟุต เป็นกิจกรรมเพื่อให้พนักงานรักษาความปลอดภัยทุกคนได้เรียนรู้การปฏิบัติเบื้องต้นเท่านั้น เช่น กิจกรรมกระโดดหอใช่ว่าเราจะต้องกระโดดจากตึกสูง แต่เป็นเพียงการสร้างความคุ้นเคยให้พวกเราทุกคนหากเกิดเหตุการณ์ขับขันที่ต้องขึ้นที่สูงเท่านั้น อีกทั้งได้เน้นย้ำให้พนักงานรักษา ความปลอดภัยทุกคนปฏิบัติหน้าที่อย่าภาคภูมิ เต็มความสามารถ ใช้ทักษะที่ได้ฝึกอบรมให้เกิดประโยชน์ และดูแลบ้าน ศอ.บต. หลังนี้ให้สง่างาม
นายกรกช หนูเหลือง พนักงานรักษาความปลอดภัย ศอ.บต. ผู้ผ่านการอบรมในกิจกรรมเพิ่มศักยภาพพนักงานรักษาความปลอดภัย รุ่นที่ 1 เปิดเผยว่า รู้ศึกภูมิใจมากขึ้นหลังจากผ่านการฝึกอบรม สามารถนำความรู้ที่ได้มาใช้ในการปฏิบัติหน้าที่โดยเฉพาะเรื่องของการตรวจรถผู้ที่เข้ามา ศอ.บต. ทั้งรถยนต์ และรถจักรยานยนต์ อีกทั้งได้ขอบคุณรองเลขาธิการ ศอ.บต. ที่ให้ความสำคัญแก่พนักงานรักษาความปลอดภัยทำให้พวกเราไม่ได้รู้สึกว่าเป็นเพียงแค่ยามยืมมีหน้าที่แค่ยืนเฝ้าประตูเท่านั้น
ทั้งนี้การอบรมในกิจกรรมเพิ่มศักยภาพพนักงานรักษาความปลอดภัย ประจำปีงบประมาณ 2562 จัดขึ้น เพื่อพัฒนาศักยภาพพนักงานรักษาความปลอดภัยให้มีความรู้ ความเข้าใจและทักษะในการปฏิบัติหน้าที่
320 total views, 1 views today