วันนี้ (17 กรกฎาคม 2563) เวลา 10:30 น. ที่โรงพยาบาลปัตตานี อำเภอเมือง จังหวัดปัตตานี นายแพทย์สมหมาย บุญเกลี้ยง ผู้ช่วยเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) พร้อมด้วยนางสุทธิดา ศาสน์ประดิษฐ์ หัวหน้าฝ่ายปฏิบัติการช่วยเหลือเยียวยา เข้าเยี่ยม อาสาสมัครทหารพราน อูมา ฮาแว อายุ 28 ปี ที่ได้รับบาดเจ็บจากเหตุการณ์คนร้ายลอบวางระเบิดเจ้าหน้าที่ทหารพรานชุดเฉพาะกิจเคลื่อนที่เร็ว ของหน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 42 เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคมที่ผ่านมา ขณะกลับจากการปฏิบัติภารกิจรักษาความปลอดภัยในพื้นที่ โดยเหตุเกิดบนถนนสายชนบทบ้านบางมะรวด หมู่ที่ 1 ตำบลบ้านกลาง อำเภอปะนาเระ จังหวัดปัตตานี ซึ่งถูกสะเก็ดระเบิดบริเวณใบหน้าและศีรษะ ส่งผลให้มีอาการปวดศีรษะ และแน่นหน้าอก
โดยนายแพทย์สมหมาย บุญเกลี้ยง ผู้ช่วยเลขาธิการ ศอ.บต. ได้มอบกล่องกำลังใจในนามเลขาธิการ ศอ.บต. และร่วมพูดคุยให้กำลังใจแก่ผู้ได้รับบาดเจ็บพร้อมมอบเงินช่วยเหลือเยียวยา โดยศูนย์ปฏิบัติการเยียวยาจังหวัดปัตตานี เบื้องต้น 10,000 บาท
อย่างไรก็ตาม ศอ.บต. มีการช่วยเหลือเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์ความไม่สงบในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ทั้งที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐและประชาชนทั่วไป โดยให้การช่วยเหลือเยียวยาเป็นจำนวนเงินตามที่กฎหมายกำหนด พร้อมช่วยเหลือเยียวยาด้านจิตใจเพื่อให้ผู้ได้รับผลกระทบมีสุขภาพกายใจที่ดีขึ้นตามลำดับ ทั้งนี้ยังมีการหนุนเสริมช่วยเหลือเยียวยาให้ผู้ได้รับผลกระทบที่ไม่มีอาชีพ และมีฐานะยากจนได้มีสังคมและมีอาชีพดูแลครอบครัว ส่งผลให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีในหลายรายที่ผ่านมา โดยมีจุดมุ่งหมายลดความขัดแย้ง และเพิ่มความเข้าใจ ในสถานการณ์ที่เกิดขึ้น เพื่อสร้างความสงบสุขในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้
220 total views, 1 views today