พลเรือตรี สมเกียรติ ผลประยูร เลขาธิการ ศอ.บต ได้มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มงานเยียวยา กองส่งเสริมและสนับสนุนงานพัฒนาเพื่อความมั่นคง ศอ.บต. ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามคุณภาพชีวิตผู้ได้รับผลกระทบจากสถานการณ์ความไม่สงบในพื้นที่ ในโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตของผู้ได้รับผลกระทบ ฯในพื้นที่อำเภอศรีสาคร จังหวัดนราธิวาส โดยมี นายซาห์บุดดีน หะยีอาหวัง ปลัดอำเภอรับผิดชอบงานช่วยเหลือเยียวยา นายอับดุลมูรีด อีลา ปลัดอำเภอประจำตำบลตะมะยูง นางสาวนูร์ยีฮัน ดือราซอ เจ้าหน้าที่ปกครองประจำตำบลตะมะยูง นางสาวตูแวย๊ะ ตูแวบือซา นักวิเคราะห์นโยบายและแผน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และบัณฑิตอาสา ร่วมลงพื้นที่กับคณะทีมงาน ศอ.บต.จำนวน 5 ราย ดังนี้
1.นางสาวทรายนะ สาและ บ้านเลขที่ 4/3 หมู่ 5 ต.ตะมะยูง อ.ศรีสาคร ทายาทของนายเปาะสู เจ๊ะคอ เสียชีวิตจากเหตุการณ์ลอบยิง เมื่อวันที่ 26 ตุลาคม 2548 ได้รับโครงการตัดเย็บเสื้อผ้า ผลการเยี่ยมได้รับสิทธิครบถ้วนและสามารถดำรงชีวิตอย่างปกติสุขและมีรายได้จากการตัดเย็บเสื้อผ้า 2. นางสาวซายนูรา ดือเระ บ้านเลขที่ 5 หมู่ 5 ต.ตะมะยูง อ.ศรีสาคร ทายาทของนายอานูวา หะยีเปาะ เสียชีวิตจากเหตุการณ์ลอบยิง เมื่อวันที่ 2 มิถุนายน 2548 ได้รับโครงการขายของชำในหมู่บ้าน 3.นายดอแม มะรือเสาะ บ้านเลขที่ 23/3 หมู่ 5 ต.ตะมะยูง อ.ศรีสาคร เป็นน้องชายของนายอาแว มะรือเสาะ เสียชีวิตจากเหตุการณ์ เมื่อวันที่ 6สิงหาคม 2550 4.นางพารีดะ แตบาตู บ้านเลขที่ 21/2 หมู่ 5 ต.ตะมะยูง อ.ศรีสาคร เป็นน้องสาวของนายสะมะแอ แตบาตู เสียชีวิตในพื้นที่รือเสาะ และ5.นางสีตีมารีแย หะยีเปาะ บ้านเลขที่ 41 หมู่ 2 ต.ตะมะยูง อ.ศรีสาคร ทายาทของ อส.ทพ.มะรูซี หะยีเปาะ เสียชีวิตจากเหตุการณ์ลอบยิง เมื่อวันที่ 3 กรกฏาคม 2550 ได้รับโครงการขายของชำในหมู่บ้าน เพื่อสร้างรายได้ในครอบครัว
ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ ศอ.บต.ได้มอบกล่องกำลังแทนความห่วงใย จากเลขาธิการ ศอ.บต. พร้อมพูดคุยสร้างขวัญและกำลังใจ ตลอดจนสอบถามถึงความเป็นอยู่ อุปสรรค์ปัญหาต่างๆ ในการดำเนินชีวิตประจำวัน เพื่อดำเนินการในขั้นตอนต่อไป
355 total views, 1 views today